Không Có Chứng Chỉ An Toàn Lao Động, Người Sử Dụng Lao Động Bị Phạt Bao Nhiêu Tiền?

KHÔNG CÓ CHỨNG CHỈ AN TOÀN LAO ĐỘNG, NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG BỊ PHẠT BAO NHIÊU TIỀN?

Có một câu hỏi rất hay được gửi tới email của SCF với nội dung đó là: nếu chủ doanh nghiệp chưa có chứng chỉ an toàn lao động, cũng không tổ chức lớp tập huấn an toàn lao động cho công nhân, khi bị cơ quan chức năng kiểm tra có bị xử phạt không và xử phạt bao nhiêu tiền? Với câu hỏi này, các chuyên gia của SCF xin được giải đáp như sau nhé!

Căn cứ vào Khoản 13 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP có quy định về việc phạt tiền đối với người sử dụng lao động không tổ chức huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động cho người lao động, theo quy định của pháp luật, các mức phạt cụ thể bao gồm:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với doanh nghiệp vi phạm từ 01 người đến 10 người không được tập huấn.
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với doanh nghiệp vi phạm có từ 11 người đến 50 người không được tập huấn
  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người;
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với doanh nghiêp vi phạm từ 101 người đến 300 người không được tập huấn
  • Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với doanh nghiệp vi phạm từ 301 người trở lên không được tập huấn

Theo  Khoản 13 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với trường hợp người sử dụng lao động không có chứng chỉ an toàn lao động và có một trong các hành vi sau:

  • Doanh nghiệp không thực hiện ngay các biện pháp khắc phục hoặc ngừng hoạt động của máy, thiết bị, nơi làm việc có nguy cơ gây tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động.
  • Doanh nghiệp không thực hiện điều trị hoặc khám sức khỏe định kỳ hoặc lập hồ sơ sức khỏe riêng biệt cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp;
  • Chủ doanh nghiệp không có chứng chỉ an toàn lao động theo quy định.
  • Chủ doanh nghiệp sử dụng người làm công tác an toàn lao động, vệ sinh lao động mà không có chứng chỉ  an toàn lao động.
  • Không tổ chức khám sức khỏe cho người lao động theo định kỳ.
  • Doanh nghiệp không bố trí công việc phù hợp với sức khỏe người lao động, bị bệnh nghề nghiệp, bị tai nạn lao động theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa
  • Doanh nghiệp không thực hiện các biện pháp khử độc, khử trùng cho người lao động đang làm việc ở nơi có yếu tố gây nhiễm độc, nhiễm trùng khi hết giờ làm việc.

Như vậy, để tránh bị phạt tiền, tốt hơn hết, chủ doanh nghiệp cần nghiêm túc thực hiện các quy định về an toàn lao động theo quy định của pháp luật, đặc biệt là phải đảm bảo có chứng chỉ an toàn lao động để tránh bị xử phạt theo quy định.

Khi cần mở lớp tập huấn cấp chứng chỉ an toàn lao động, vui lòng liên hệ hotline của SCF.EDU.VN để được tư vấn và hỗ trợ nhanh chóng nhất.

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.